Có được bán đất nếu bị mất sổ đỏ không?

Mọi người ơi, cho mình hỏi mình bị mất sổ đỏ thì có quyền bán đất không?
Trả lời
Theo dõi
5 câu trả lời
Nhiều người thích
Thủ tục cấp lại như thế nào vậy mọi người?
0
Thích
Bình luận
Lầm đề nghị cấp lại sổ đỏ ở Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện để xin cấp lại. Sau đó mới được bán.
0
Thích
Bình luận
Xin cấp lại sổ đỏ là được á. Thời gian cấp chắc cỡ 10 ngày
0
Thích
Bình luận
Không được nha bạn ơi, bắt buộc phải có sổ đất mới được bán á.
0
Thích
Bình luận
Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất (quyền bán đất) khi có đủ điều kiện sau: - Điều kiện 1. Có Giấy chứng nhận (gọi tắt là Sổ đỏ), trừ 02 trường hợp; - Điều kiện 2. Đất không có tranh chấp; - Điều kiện 3. Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; - Điều kiện 4. Trong thời hạn sử dụng đất. Như vậy, có Sổ đỏ là điều kiện bắt buộc khi bạn chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Trong trường hợp Sổ đỏ bị mất thì bạn phải thủ tục cấp lại Sổ đỏ.
0
Thích
Bình luận