Bán nhà mà không bán đất có được không hả mọi người?

Trả lời
Theo dõi
3 câu trả lời
Nhiều người thích
Về cơ bản là được, nhưng cũng cân nhắc những vướng mắc có thể gặp phải khi bán hoặc mua nhà mà ko sở hữu đất vì rất dễ xảy ra phiền phức.
0
Thích
Bình luận
Theo khoản 1 Điều 118 Luật Nhà ở 2014, để được tham gia giao dịch (mua bán) thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau: - Điều kiện 1: Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật; - Điều kiện 2: Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn; - Điều kiện 3: Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; - Điều kiện 4: Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.
0
Thích
Bình luận
Hình như là được nhưng mà ko ai làm vậy đâu, vì mua nhà mà ko mua đất rồi nhà bị gì phiền lắm
0
Thích
Bình luận