Tìm kiếm
Thêm câu hỏi
Nhà đất
Nhà đất
Theo dõi · 0

Người Việt xem bất động sản là thước đo thành tựu cả đời bên cạnh mục tiêu tích lũy tài sản, nhiều người đua nhau sở hữu nhà từ năm 30 tuổi, ở ngưỡng 40-50 lại tậu thêm 2-3 thậm chí nhiều loại bđs. Mọi người nghĩ sao về vấn đề này?

Xem thêm 5 câu trả lời

Ở Việt Nam chưa có thuế đánh vào bđs, nhưng đánh mạnh vào thuế đồ xa xỉ như ô tô điện thoại, đây chính là cơ hội để người trẻ tiết kiệm tiền mua nhà. Chứ ở mấy nước Nhật Hàn thuế sản phẩm tiêu dùng ít nhưng thuế thừa kế lên tới 6-70%, bđs qua tới ngưỡng ko thể mua đc, nên ở bên họ giới trẻ từ bỏ việc tiết kiệm và chỉ ăn chơi. Chính ra mình thất giá bđs Việt Nam chưa cao đến mức không mua nổi.

Thích · 2
Bình luận

Em làm nghề bán nhà phố Hà Nội cũng được mấy năm rồi, mà chưa bao giờ thấy giá nhà tăng 1 cách khó hiểu như năm nay. Mặt phố Hoàng Cầu có chủ chào 500tr/m2 trong khi vẫn đang thời điểm dịch bệnh. Các bác cho em hỏi sao giá tăng lên cao như vậy ạ?

Xem thêm 3 câu trả lời

Dịch bệnh thì chỉ ảnh hưởng mấy khu phố cổ bán cho khách du lịch thôi. Hàng Gai các thứ đóng cửa hàng loạt kìa. Khu Hoàng Cầu thì dân văn phòng nhiều và ổn định nên giá cao cũng phải thôi

Thích · 2
Bình luận

Nên mua nhà chung cư hay mua nhà đất vậy các bác ơi? Em tài chính khoảng 1 tỷ, từ quê ra làm ăn, có ít vốn muốn mua nhà mà không biết mua ở đâu thì hợp lý, mong mọi người tư vấn ạ.

Xem thêm 4 câu trả lời

Bạn mua chung cư sau này nó xuống cấp sẽ khó bán, mua đất thì phải đi xa 1 chút, mạn gần phú diễn, triều khúc thanh trì, xây nhà cấp 4 tầm 30-40tr, sau này có bán cũng dễ, mà giá còn tăng chứ ko mất như chung cư

Thích
Bình luận

Phê duyệt thành lập thành phố Thủ Đức có tạo làn sóng "sốt đất" tại khu Đông?

Xem thêm 17 câu trả lời

Đất khu Đông sốt sẵn rồi đâu cần phê duyệt thành lập thành phố Thủ Đức đâu hả bác

Thích · 2
Bình luận

Tôi có nhu cầu chuyển đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở để xây dựng nhà trọ cho thuê, cách thức như thế nào

Theo quy định, đất trồng cây lâu năm thuộc nhóm đất nông nghiệp. Khi người sử dụng đất có nhu cầu muốn chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất ở thì phải được sự đồng đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (theo điểm d khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai).

Tuy nhiên, việc chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở hoặc đất ở thì phụ thuộc vào chính sách của từng địa phương, cụ thể:

Theo Điều 52 Luật Đất đai 2013, cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo 02 căn cứ sau:

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Theo Thông tư 29/2014/TT-BTNMT thì kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện phải xác định diện tích các loại đất cần chuyển mục đích trong năm kế hoạch đến từng đơn vị hành chính cấp xã.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Như vậy, nếu kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện được cấp có thẩm quyền phê duyệt mà xác định diện tích đất trồng cây lâu năm được chuyển mục đích sử dụng thì phần diện tích đó sẽ được chuyển khi người dân có đơn xin chuyển.

Thích · 1
Bình luận

Hiện đang có căn nhà mặt tiền đường quận 1, có nên bán đi để có vốn đầu tư vào đất vùng ven không ?

Quận 1 là khu đất vàng trung tâm TPHCM, cho thuê rủng rỉnh cũng thu về trăm củ / tháng, cũng đủ dư giả sống rồi Bác ạ, giá trị nhà của Bác thì cứ ngày càng tăng, đem đi đầu tư ở vùng ven lại sợ có nhiều rủi ro nên hay là thôi đi Bác ợ hehe

Thích
Bình luận

xin cho hỏi thủ tục pháp lý mua bán nhà đất như thế nào vậy ạ ?

Thủ tục mua bán nhà đất đơn giản nếu nhà đất đó không vướng bất cứ quy hoạch- tranh chấp- hay pháp lý gì, còn lại thì cực kỳ rắc rối nhé

Thích · 1
Bình luận

Năm 2020 đầu tư đất nền khu vực nào của TP HCM, đảm bảo rủi ro và sinh lời nhanh nhất?

Xem thêm 1 câu trả lời

Khu vực Đông Sài Gòn hiện nay được đánh giá là sẽ còn nhiều tiềm phát triển lớn. Mạnh thêm nữa trong tương lai nên nếu việc đầu tư vào bất động sản tại đây là một lựa chọn tuyệt vời dù bạn mua để đầu tư hay để ở

Thích · 1
Bình luận

Các bác ơi, cho tôi hỏi nếu nhà đang thuộc diện tranh chấp, thì có thể tiến hành cho thuê được không vậy ạ ?

Theo nội dung quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 118 Luật nhà ở năm 2014, nhà cho thuê phải đáp ứng được những điều kiện sau đây:

Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật

Nhà cho thuê không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu. Nhà cho thuê vẫn trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn

Không bị kê biên thi hành án hoặc không bị kê biên chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền

Bảo đảm chất lượng và an toàn cho bên thuê nhà ở, có đầy đủ hệ thống điện, cấp, thoát nước, bảo đảm vệ sinh môi trường

Vậy theo nội dung như trên thì nhà đang thuộc diện tranh chấp thì không thể tiến hành cho thuê bạn nhé.

Thích · 1
Bình luận

Có 2 tỷ đồng nên mua vàng hay đất lúc này?

Chia 3 đi anh, 2 phần mua đất, 1 phần mua vàng.

Thích · 2
Bình luận · 2

Anh chị em trong group ơi, Chú của em có số vốn 2 - 3 tỷ, giữa nhà phố và căn hộ chung cư thì loại hình nào cho hiệu suất sinh lời cao hơn? A/C/E có kinh nghiệm tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn

Xem thêm 1 câu trả lời

Quan trọng là bạn muốn đầu tư kiểu nào?

Mua để sinh lời bán hay mua để cho thuê?

Xét về giá trị chung thì nhà có đất sẽ trường tồn, còn nhà chung cư thì chỉ tăng trong vài năm đầu, sau đó thì chung cư càng ngày càng xuống cấp nên giá ko thể lên hoài được!

Bạn muốn đầu tư gì thì mua đó! Chứ tầm 2-3tỷ thì có khả năng mua nào cũng được! Cần chú ý hoạt động mua bán bds, thủ tục giấy tờ trong khu vực mình định mua! Khu vực mua/nhà mua có tính thanh khoản cao thì dễ dàng hơn nhiều!

Thích · 3
Bình luận

Loại hợp đồng nhà đất nào không phải công chứng chứng thực

Xem thêm 1 câu trả lời

Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể. Trường hợp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng, chứng thực, đăng ký thì phải tuân theo quy định đó.

Nội dung dưới đây sẽ liệt kê các trường hợp giao dịch về nhà đất không bắt buộc công chứng, chứng thực:

1. Hợp đồng về nhà ở

- Tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương.

- Mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước.

- Mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư.

- Góp vốn bằng nhà ở mà có 1 bên là tổ chức

- Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở.

Với những trường hợp trên không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

2. Hợp đồng về quyền sử dụng đất

- Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất,

- Hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp;

- Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản

Với các trường hợp trên được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên.

3. Hợp đồng kinh doanh bất động sản:

a) Hợp đồng mua bán nhà, công trình xây dựng;

b) Hợp đồng cho thuê nhà, công trình xây dựng;

c) Hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng;

d) Hợp đồng chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất;

đ) Hợp đồng chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ dự án bất động sản.

 Hợp đồng kinh doanh bất động sản nêu trên phải được lập thành văn bản. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận.

Thích · 2
Bình luận
Xem thêm